.
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 5
1, 2, 3 - bottom
Xin lỗi anh msngu123 , ý tôi là muốn học ở Việt Nam Trước cho biết thế nào là tiện CN, để khi qua Mỹ mình học lại sẽ chắc hơn và cũng dể tiếp thu hơn. Xin hỏi anh là những trường dạy nghể tiện CNC ở Mỹ có dạy bằng tiếng việt không. Nếu qua được Mỹ tôi sẽ ở San Jose. Vậy theo anh nghề tiện có dể kiếm việc ở San jose không.
Cám ơn anh nhiều.

54036 top -
Chào bạn smngu123,
Mình cũng có suy nghĩ như bạn haimy150188 về việc tranh thủ học nghề CNC trước ở VN, dù biết rằng qua Mỹ sẽ phải học lại nhưng có thể rút ngắn thời gian để đi làm. Mình có tìm hiểu thì biết để vận hành máy CNC thì đơn giản nhưng để lập trình thì khó hơn nhiều vì có nhiều ngôn ngữ lập trình cho mỗi loại máy khác nhau. Bạn smngu123 có thể tư vấn thêm cho những người sắp qua Mỹ nên học ngôn ngữ lập trình nào thông dụng cho máy CNC ở Mỹ. cảm ơn bạn nhiều

54054 top -
Chào các bạn
Ong xã mình cũng có nghề tiện ,ở nhà tiện đồ của xe gắn máy như ép dên xoáy silanh nói chung là những bộ phận của xe gắn máy ,nếu qua Mỹ theo các bạn nói thì phải học lại để lấy licence ,ông xã mình cũng hơn U 50 một chút ko biết có còn thích hợp để học ko? các bạn góp ý cho mình nhé.Cám ơn rất nhiều và cầu chúc các bạn được nhiều may mắn ở nơi sắp đến

54062 top -
Chào các bạn.
Vấn đề các bạn quan tâm về nghề tiện, thú thật phải để cho anh smngu hoặc các bạn khác trả lời vì mình không am hiểu lắm. Chỉ biết rằng mình có quen một người bạn, năm nay đã gần 60 và chỉ mới sang đây gần 2 năm, không có bằng cấp gì trong lãnh vực tiện, thế nhưng anh ấy đã làm nghề này trong một hãng ở TX với mức lương... ngất ngưỡng: (đương nhiên là so với những người chân ướt chân ráo!) Gần 4000 USD/ tháng. Tuy nhiên theo lời anh ấy kể cho mình nghe là khá cực.
Ở đây thợ sửa xe hơi sống khoẻ, nếu có chút vốn mở garage thì cuộc sống không tệ chút nào.
Thân mến.

54142 top -
Ủa anh smngu123 cũng đã làm nghề tiện hả (mừng quá), nhưng sao anh bỏ nghề vậy, có thể mật bí chút xíu được không. Anh smngu123 lúc làm tiện ở Mỹ có học thêm gì không. Tiếng anh có cần phải khá người ta mới nhận phải không.

54170 top -
@anh tipha: anh có thể cho Judy biết sơ lược về nghề electrical & electronic của anh đang làm hiện tai và nghề này có dễ tìm việc làm khg(tất nhiện qua đó phải học lại)?
Anh xã Judy cũng làm nghề này , anh ấy có chuyên môn về electric dân dụng và công nghiệp, còn electronic thì chuyên môn không cao bằng electric, nhưng có cơ bản và cũng hỗ trợ được công việc hiện tai. Hiện anh đang làm manager trong 1 công ty chuyên SX về thiết bị điện, điện tử, dây cáp điện tại VN.
Judy sợ rằng khi qua đó, khg được làm đúng chuyên môn thì ảnh buồn và học nghề khác có thể khó khăn hơn!
Cảm ơn anh nhiều!
E. Judy!

260877 top -

Xin Chào Anh Em.
Cho langvan hỏi để đứng máy gia công cơ khí CNC bên Mỹ thì thông thường mình phải sử dụng phần mền nào vậy?
CNC có nhiều loại máy VD:phay,tiện,đột,dập.... thì mình nên tập trung học loại máy nào để kiếm việc
Cám ơn Anh Em chỉ giáo

330232 top -
Con là thành viên di trú , đã đến NY được 4 tháng rồi, con xin hỏi cách xin Obamacare , xin cô chú hương dẫn giúp.
Con đã có đăng ký bên mục hỏi về di trú rồi, nhưng hỏi về hậu xuất cảnh Chitam hướng dẫn con sang mục này, vậy con có cần đăng ký mới trên mục này không và con phải đăng ký cách nào. Con rất cám ơn các cô chú của diễn đàn. Sumo

594846 top -

@sumo,

Bạn qua đây nhé:

Sơ lược về chương trình Obamacare:

viewtopic.php?p=544739#p544739

594848 top -
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 5
1, 2, 3

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn
  Lo lắng của hắn
  VDT - Ngôi nhà - Con thuyền

dinhphan
  Đoạn Trường Đi Mỹ 1
  Đoạn Trường Đi Mỹ 2

songthao
  Đi Mỹ định cư 1
  Đi Mỹ định cư 2
  Đi Mỹ định cư 3
  Đi Mỹ định cư 4
  Đi Mỹ định cư 5
  Đi Mỹ định cư 6
  Đi Mỹ định cư 7
  Đi Mỹ định cư 8

minhdung
  Hậu xuất cảnh 1
  Hậu xuất cảnh 2
  Hậu xuất cảnh 3
  Hậu xuất cảnh 4
  Hậu xuất cảnh 5
  Hậu xuất cảnh 6
  Hậu xuất cảnh 7
  Hậu xuất cảnh 8
  Hậu xuất cảnh 9
  Hậu xuất cảnh 10
  Hậu xuất cảnh 11
  Hậu xuất cảnh 12
  Hậu xuất cảnh 14
  Hậu xuất cảnh 15
  Hậu xuất cảnh 16
  Hậu xuất cảnh 17
  Hậu xuất cảnh 18
  Phần cuối
  Một năm nhìn lại

DuaLeo
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 1
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 2
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 3

Others
  Credit... Với cuộc sống ở Mỹ (seawolf)
  Debit cards và Credit cards (tipha)
  Credit score (tipha)
  Debit cards và Credit cards (Nongdan)
  Thắc mắc Credit Card cho người mới định cư Mỹ
  Hỏi về kinh nghiệm mua nhà và thủ tục
  Lưu ý khi mua nhà lần đầu tiên tại Mỹ

Update June-2017
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*THÔNG TIN QUAN TRỌNG: Do tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp, từ ngày 19/3, Đại Sứ Quán và Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ sẽ ngừng phỏng vấn cấp xét thị thực. Toàn bộ lịch hẹn từ ngày 19/3 trở đi sẽ bị huỷ. Xem thông tin chi tiết

Image
Image