.
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 5
1, 2, 3 - bottom
Kính chào bác Admin.
Em cười muốn... té khỏi ghế khi đọc ý kiến độc chiêu của bác. Kính chúc bác luôn mạnh khỏe, hạnh phúc.

53432 top -

Hi smngu123,
Cám ơn anh thật nhiều, quả thật anh là người bạn tốt cho mọi người trên diễn đàn. Cố gắng trợ giúp cho anh minhdung trong truyện dài niều tập: Hậu xuất cảnh nhé.
Xin anh một câu hỏi nhỏ: U50 thì qua bển có còn đất dụng võ không, chứ học nghề, rồi xin việc ở tuổi này tôi e Mỹ chê quá.
Chân thành cảm ơn

53459 top -
Sao Lucbinh lo lắng quá vậy U50 thì đã ăn thua gì quyết tâm là ok thôi mà...KHÔNG SỢ KHÓ - KHÔNG SỢ KHỔ - CHỈ SỢ khô...phải không ?..hehehe...

53461 top -
Xin chào lucbinh.
ở đây, phụ nữ 50 tuổi là còn trẻ, đẹp nữa là khác, đó cũng là một trong những... bất ngờ của mình khi mới đến đây đó. U50, chúng ta vẫn còn cơ hội, nhưng nếu trễ... 10 năm thì e rằng hơi khó! Rất cám ơn bạn. Thân mến.

53465 top -

Hi minhdung, cám ơn anh thật nhiều, nhiều lắm, nghe anh động viên mà tôi thấy an tâm quá đi.
Về học nghề, tôi tin vào khả năng của mình vì tôi có chuyên ngành ME (điện, nước, lạnh, điện tử,...) nên chắc học lại để lấy vài cái licence cũng không khó, nhưng ở bển, bạn tôi khuyên phải có good skill thì xin việc được, còn không thì chờ .....
Trân trọng

53471 top -
Hi Anh Minh Dung !
Anh Minh Dung giờ nổi tiếng quá ha !”được quá nhiều người người ưu ái” đúng như bác Admin nói “ganh chết đi được “
Em nghỉ với khả năng viết tốt như thế , nếu chuyển nghề em tin Anh sẽ gặt hái được nhiều trái ngọt ,(khi nào thu hoạch nhớ cho em ké với nha ) một mình anh ăn nhiều như thế sẽ bị bội thực đó,hehehe.Chúc Anh nhiều sức khoẻ.

53486 top -

anh Minh Dung oi, em hỏi chut xíu nhé!!! Em đang theo học nail,ngoài ra con tranh thủ tập làm các món ăn quê hương như bánh bèo, mì quảng, bánh loc, bún bò huế... vì em là người miền trưng (mẹ em đang có một quán bún bò huế bán rất có khách tại Đà Nẵng), theo anh thì có đất dụng võ không? Em sẻ sống ở Minosota đó anh. Thân chào anh.

53493 top -
Chào cao2uyen và khaluan.
Nếu có thành người nổi tiếng ở đây thì cũng là "người nổi tiếng bất đắc dĩ", vì thật tâm anh chỉ mong giúp chút gì được cho người đi sau, như BDH VDT đã giúp mình ngày xưa mà thôi em ạ! Thân mến.

Em có thể học các món ăn truyền thống của VN, nhưng đó là việc về sau và để... làm giàu, trước mắt, nghề làm nail sẽ giúp em tồn tại một cách hiệu quả trong thời gian đầu tiên! Em hiểu ý anh chứ?

53498 top -

Cám ơn anh rất nhiều.

53502 top -
Chào BĐH vietditru.Chào anh smngu123 , anh minhdung và các bạn !
Hồ sơ GĐ tôi mở rồi.Tôi cũng rất băn khoăn ,may nhờ đọc loạt bài của các anh nên tôi cũng bớt lo sợ.Xin nhờ Anh smngu123 tư vấn giúp nhé.Tôi có nghề điện nhà và điện tử ở VN gần 20 năm kinh nghiệm vậy sang Mỷ tôi có thể học lấy BC để sống bằng nghề này được không. Tôi đã 45tuổi rồi có thể học để làm công nhân thôi. Theo anh thi sẽ mất thời gian bao lâu và lương cở nào.Xin anh cho tôi lời khuyên.Cám ơn các Anh và DĐ. Chúc đại GĐ ta sức khỏe và thành đạt !

53539 top -
HI lucbinh !
Bạn gần go chưa? Nghề ở VN của tôi giống như bạn đó. Sửa TV, Computer, Thi công điện nhà và tủ điều khiển điện công nghiệp ,điện lạnh. Vậy bạn chia sẻ những kiến thức ỏ miền đất hứa vơí mình nhé ! Chúc bạn may mắn

53547 top -
Hi anh smngu123.
Rất cám ơn tấm lòng của người đi trước như anh, với mình thì mọi sự tư vấn, trợ giúp cho người đi sau đều thật đáng quý anh ạ, cách hành văn có trôi chảy hay không chẳng có gì quan trọng, đó chỉ là do năng khiếu một chút mà thôi. Rất vui khi được biết anh và mong được giữ liên lạc cùng anh. Thân mến.
P/S: U50: chữ viết tắt của Under 50. Từ ở VN hay dùng để chỉ khoảng cách thế hệ về tuổi tác!
Chào bạn dtdang.
Nghề của bạn sang đây nếu chịu khó đi học thêm để lấy License thì phải nói thật là sẽ "sống hùng sống mạnh", bạn có thể xin đi làm ở hãng khá dễ dàng với mức lương khởi điểm tương đối cao, nếu làm thêm ở ngoài thì bạn sẽ có thu nhập không tồi một chút nào! Vấn đề là License mà thôi. Bạn yên tâm.

53560 top -
Chào bạn lamhoangchinh.
Đúng như anh smngu123 đã tư vấn cho bạn, vấn đề là nơi cư trú có đông người Việt hay không? Thời gian ở CA, mình thấy báo đăng tuyển "đầu bếp" khá nhiều, mình nghĩ rằng nếu bạn về những vùng đông người Việt như CA hoặc TX thì nghề nấu ăn của bạn hoàn toàn có thể sống được với mức lương khá cao, tuy nhiên nó sẽ hơi vất vả, vì đặc thù của nghề này là đến trước khách đầu tiên và về sau khách cuối cùng... Mến.

Chào bạn hieplam.
Cám ơn bạn và cầu chúc mọi sự may mắn cho bạn và gia đình. Mến.

53756 top -
Chào anh lamhoangchinh.
Mình sẽ đóng góp trước những gì mình biết, nếu anh smngu123 vào và đọc được, anh ấy sẽ góp ý thêm.
Nghề Y tá và nghề Tiện đều có thể dễ xin việc tại Cali nếu bạn chịu khó học thêm để lấy License.
Bắc Cali (San Fancisco, San Jose...) cũng có nhiều người Việt nhưng chưa phải là nơi cộng đồng người Việt tập trung đông nhất ở CA anh ạ. Đông nhất là Quận Cam (Orange County) thuộc các thành phố: Westminster, Garden Grove mà trung tâm là Little Saigon ở đường Bolsa. Chúc mọi điều tốt đẹp cho gia đình anh. Mến.

53899 top -
Nghe anh minhdung va smngu123 nói nghề tiện ở California cũng dể kiếm việc làm nên tôi cũng mừng.Tôi cũng thuộc hàng U50 như các anh đây. Tôi cũng là thợ tiện được 10 năm (máy tiện thường không phải CNC) nhưng đã nghĩ lâu rồi.Nay trước khi qua Mỹ tôi muốn học tiện CNC (vì bên Mỹ chỉ tiên CNC phải không?),vậy các bạn có biết nơi nào dạy tốt không chỉ giúp.
Cám ơn các bạn nhiều.

53967 top -
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 5
1, 2, 3

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn
  Lo lắng của hắn
  VDT - Ngôi nhà - Con thuyền

dinhphan
  Đoạn Trường Đi Mỹ 1
  Đoạn Trường Đi Mỹ 2

songthao
  Đi Mỹ định cư 1
  Đi Mỹ định cư 2
  Đi Mỹ định cư 3
  Đi Mỹ định cư 4
  Đi Mỹ định cư 5
  Đi Mỹ định cư 6
  Đi Mỹ định cư 7
  Đi Mỹ định cư 8

minhdung
  Hậu xuất cảnh 1
  Hậu xuất cảnh 2
  Hậu xuất cảnh 3
  Hậu xuất cảnh 4
  Hậu xuất cảnh 5
  Hậu xuất cảnh 6
  Hậu xuất cảnh 7
  Hậu xuất cảnh 8
  Hậu xuất cảnh 9
  Hậu xuất cảnh 10
  Hậu xuất cảnh 11
  Hậu xuất cảnh 12
  Hậu xuất cảnh 14
  Hậu xuất cảnh 15
  Hậu xuất cảnh 16
  Hậu xuất cảnh 17
  Hậu xuất cảnh 18
  Phần cuối
  Một năm nhìn lại

DuaLeo
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 1
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 2
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 3

Others
  Credit... Với cuộc sống ở Mỹ (seawolf)
  Debit cards và Credit cards (tipha)
  Credit score (tipha)
  Debit cards và Credit cards (Nongdan)
  Thắc mắc Credit Card cho người mới định cư Mỹ
  Hỏi về kinh nghiệm mua nhà và thủ tục
  Lưu ý khi mua nhà lần đầu tiên tại Mỹ

Update June-2017
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*THÔNG TIN QUAN TRỌNG: Do tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp, từ ngày 19/3, Đại Sứ Quán và Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ sẽ ngừng phỏng vấn cấp xét thị thực. Toàn bộ lịch hẹn từ ngày 19/3 trở đi sẽ bị huỷ. Xem thông tin chi tiết

Image
Image